Very Nice

સુખ એક શોધ

ગીતાના  સૂત્ર પ્રમાણે વ્યાખ્યા આપી શકાય કે, ” મનની શાંતિ એટલે સુખ.” એટલે ગીતામાં કહ્યું છે કે ” જે સ્થિતપ્રગ્ન છે, જેની બુદ્ધિ સ્થિર છે- જેનું મન સ્વસ્થ છે તે સુખી છે.” ” અનુકૂળ કે પ્રતિકૂળ પરિસ્થિતિમાં મન વિચલિત ન થાય, હર્ષ કે શોકનો આઘાત મનને અસ્વસ્થ ન કરી શકે તે સાચું સુખ.” કારણ ” પ્રસાદે – સર્વ દુઃખના હાનિરસ્યોપ જાયતે”. મનની પ્રસન્નતાથી સર્વ દુઃખોનો અંત આવે છે.

સુખ એ માનવની આંતરિક શક્તિ છે. માનસિક, લાગણી સભર અને  જીવન પ્રત્યેના અભિગમ સાથે જોડાયેલ. સુખને મેળવવું હોય તો પહેલા ભૂલવું પડે ચિંતિત થવું. દરેક ક્ષણનો અહેસાસ માણવો પડે અને તેના દ્વારા મળતી  આનંદની ભાવનામાં રાચવું પડે.

દરેક વ્યક્તિજીવનમાં ઈચ્છે  સુખની ‘પ્રાપ્તિ.’ સામાન્ય શબ્દોમાં કહીએ તો સુખ એટલે શું ? આનો જવાબ માણસ એની ઈચ્છા સાથે જોડશે પણ “અનુકૂળ પરિસ્થિતિ એટલે સુખ”, ” મનગમતું વ્યક્તિ કે ગમતી વસ્તુની પ્રાપ્તિ એટલે સુખ.

આખી જિંદગી આપણે સુખ શોધીએ છીએ. અને વર્તમાન માં મળતી એક એક પળને અતીત માં જે ઘટ્યું એની પાછળ ગુમાવી દુઃખી થતા રહીએ છીએ. દરેક માણસ વગર વાતે બસ દુઃખી થતો રહે છે, અને સુખ ની શોધમાં ભટકતો રહે છે.

કેવો ખળભળાટ જીવનનો કે માણસ સંતોષ અનુભવી જ ના શકે. બસ અઘટીત ઘટનાઓ ભવિષ્યની અને અતીત ની ઘેરી ને બેસ્યો રહે માણસ અને આજ ને ગુમાવ્યા કરે. સતત એક  અજંપો  એની આસપાસ જ હોય, સુખ મેળવવાનો. કેટલું અજીબ છે નહીં… સુખની પળો ને શોધવી પડે એ.

આપણું જીવન જ એક રહસ્ય છે, રોજ ધાર્યા કરતાં નવા ચેપ્ટર નવા ખુલશે, છતાં ભવિષ્યની ચિંતામાં બધી શકિત ગુમાવી બેસીએ છીએ. એક ઉણપ કંઈકના મળવાની એક સપનું જે પૂરું ના થયું હોય એમાં મનને  રોજ કોતરયા કરે, શું ફર્ક પડે જો એકાદ સપનું  એકાદ વિચાર આપણા ધાર્યા કરતાં ઊંઘો થયો તો. કુદરતે કંઈક સારુ જ વિચાર્યું જ હશે.

વધારે પડતા અસંતોષ જીવ ના થઇ જીવનને માણવાનું ભુલી જાય છે માણસો. ભાગદોડ માંથી થોડી  નવરાશ અને નિરાંતનો સમય કાઢી, પોતાનું મનગમતું કામ કરી સુખ મેળવી જ શકાય.

દર વખતે આઉટપુટ  પૈસા અને સ્ટેટ્સ ના જ હોય. કંઈ પણ લાલચ  વગર સુખ મેળવી જ શકાય. પૈસા આવે કે ડિગ્રી આવે સારી નોકરી મળે એ સુખ ના પણ હોઈ શકે, હા એ વિચાર સુખ હોઈ શકે, પણ આ બધું મેળવ્યા પછી પણ માણસ વધુ મેળવવાની લાલચ માં સુખ માંણી જ ના શકે.

અસંતોષ ના અંઘારા કૂવામાંથી બહાર નીકળવાનો માર્ગ  એટલે  વર્તમાનમાં જીવવું અને જે મળ્યું એનું સુખ મહેસુસ કરવું. ઘણીવાર ભૂતકાળના દુઃખો( જે ખરા અર્થમાં દુઃખ હોતા જ નથી) એ આજના આનંદ ઉપર હાવી થતા હોય છે, એને રોકવા જરૂરી છે. અને અને રોકતા અટકાવવાનો ઉપાય એટલે હાસ્ય. એ હાસ્ય એટલે જ સુખ.

જીંદગીની સાચી મજા તો આજને સ્નેહથી માણવામાં  છે. ક્યારેક કોઈ છૂપો ભય અંદર રહેલી ખુશીઓને મારી નાખે છે.  સાચી વાત તો એ છે કે જયારે  આપણું ઘાર્યું નથી થતું ત્યારે આપણે દુઃખી થઇ જઈયે છીએ. અને ધાર્યું કરવામાં આપણે સુખ ભોગવી શકતા નથી.

ચિંતા માં એટલા ગરકાવ હોઈએ છીએ કે આપણે પ્રેમાળ નથી બની શકતા. આપણે બીજા જેવા બનવા માંગતા હોઈએ છીએ. પણ રાખો બીજા લોકો આપણા જેવા બનવા માંગતા હોય છે.

ખરા અર્થમાં સુખ મેળવવું હોય તો બધા કરતાં અલગ બનવું પડશે, સર્જનાત્મક અને  ચિંતા મુક્ત. અંતે પથારીમાં પડતા વેંત કોઇ જ ચિંતા વગર ઉંઘ આવી જાય એનું નામ સુખ.

-પારુલ અમીત ‘પંખુડી’

Categories: Very Nice

Leave a Reply